Module quang SFP và những điều cần biết

Trong thời kỳ phát triển như hiện nay, ai trong chúng ta chắc cũng đã từng một lần nghe đến cái tên module quang SFP. Vậy module quang SFP là gì?

Module quang SFP hay còn được gọi là SFP transceiver, SFP module là loại module được dùng cho các thiết bị như switch, converter, DSLAM, SDH có cổng (khe) theo chuẩn SFP (Small Form Factor).

Module quang SFP là một bộ thu phát nhỏ gọn – bộ thu phát quang dạng module thế hệ mới. Thiết bị này được thiết kế để sử dụng cho đầu nối (connector) dạng small form factor (SFF) và có khả năng cắm nóng. Module quang thường được sử dụng trong các ứng dụng viễn thông và truyền số liệu. Ngày nay SFP module đã trở thành một chuẩn công nghiệp phổ biến, được nhiều nhà sản xuất thiết bị mạng phát triển và hỗ trợ. Module SFP được thiết kế để hỗ trợ các chuẩn SONET, Gigabit Ethernet, Fibre Channel, và nhiều chuẩn truyền dẫn khác.

Small Form Factor (SFP) là 1 thiết bị thu phát nhỏ gọn, có thể “gắn nóng” được sử dụng cho cả viễn thông và truyền thông dữ liệu. Một đầu của SFP gắn vào các thiết bị như là switch, router, media converter hoặc thiết bị tương tự; đầu còn lại dùng để gắn cáp quang hoặc đồng. Nó là một giao thức chuẩn phổ biến được hỗ trợ bởi các nhà sản xuất thiết bị mạng và viễn thông.

Module quang SFP 1.25Gbps, Module quang SFP 1.25Gbps

Cũng giống như là bộ chuyển đổi quang điện converter quang, SFP module cũng có rất nhiều loại và thường được chia làm một số loại dựa trên các đặc điểm sau:

Tốc độ: 155M (10/100Mbps ) , 1.25G (1000Mbps) hay SDH(STM-1, STM-4, STM-16)

Dùng loại cáp quang: multi mode (đa mốt) hay single mode (đơn mốt)

Số sợi quang : 2 sợi quang (2 FO hay dual fiber) , 1 sợi (1 FO hay single fiber)

Hiện nay, khoảng cách tối đa mà module quang SFP có thể hỗ trợ là 140Km.

Có thể thấy rằng, module quang SFP có rất nhiều ưu điểm vượt bậc nhờ vào cấu tạo hiện đại. Đây xứng đáng là một loại module quang đạt chuẩn của tương lai mà bạn nên sở hữu.

sieuthimang.com.vn là đại lý ủy quyền thiết bị quang thiết bị quang chính hãng tại Việt Nam. Được thành lập bởi đội ngũ quản lý với nhiều năm kinh nghiệm trong lĩnh vực kinh doanh thiết bị quang và các sản phẩm công nghiệp, đã tham gia nhiều dự án lớn trong nhiều lĩnh vực, ngành nghề khác nhau. Thành quả đạt được là sự tín nhiệm của tập đoàn thiết bị quang, hãng sản xuất thiết bị quang lớn nhất thế giới, và trở thành nhà phân phối ủy quyền sản phẩm thiết bị quang chính hãng tại Việt Nam. Hãy liên hệ với chúng tôi để nhận được tư vấn cụ thể nhất về sản phẩm dựa theo nhu cầu sử dụng của bạn.

Leave a Reply